ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ :: ดูกระทู้ - คอมแอร์มือสอง
 คำถามถามบ่อยของกระดานข่าวคำถามถามบ่อยของกระดานข่าว   ค้นหาค้นหา   กลุ่มผู้ใช้งานกลุ่มผู้ใช้งาน   ข้อมูลส่วนตัวข้อมูลส่วนตัว   เข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณเข้าระบบเพื่อตรวจข่าวสารส่วนตัวของคุณ   เข้าระบบเข้าระบบ 

คอมแอร์มือสอง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ หน้ากระดานข่าวหลัก -> ถาม- ตอบ แอร์รถยนต์
ดูกระทู้ก่อนนี้ :: ดูกระทู้ถัดไป  
ผู้ส่ง ข้อความ
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 31/12/2007 1:51 pm    ชื่อกระทู้: คอมแอร์มือสอง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

คอมแอร์มือสอง โตต้าสามห่วง ราคาและค่าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ
แล้ว expansion valve เสียง่ายไหม และมีผลต่อความเย็นอย่างไรครับ
กลับไปข้างบน
admin
ลีนุกซ์ ออโต้แอร์

เข้าร่วมเมื่อ:
ตอบ: 306

ตอบตอบ: 03/01/2008 1:15 pm    ชื่อกระทู้: Re: คอมแอร์มือสอง ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

โตต้า บันทึก:
คอมแอร์มือสอง โตต้าสามห่วง ราคาและค่าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ
แล้ว expansion valve เสียง่ายไหม และมีผลต่อความเย็นอย่างไรครับ

คอมมือสองราคาประมาณสี่พันบาท ค่าใช้จ่ายจริงๆ ต้องขอเช็คดูที่รถอีกทีครับ
เช่นระบบดำไหม สภาพของวาล์วและไดเออร์

expansion valve ไม่เสียง่ายๆ ถ้าระบบภายในสะอาด ถ้าเสียจริงๆ จะมีผลต่อความเย็นโดยตรง
เช่นมีความเย็นน้อยลง และน้ำยาที่ออกจากตัวคอล์ยเย็นจะเป็นของเหลว ทำให้ไม่ดีกับคอมเพรสเซอร์ นานๆไปทำให้ลิ้นภายในคอมเพรสเซอร์แตกได้
แสดงข้อมูลส่วนตัวของสมาชิก
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 11/01/2008 9:13 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมเป็นความรู้ว่า การล้างคอยด์เย็น โดยไม่ต้องถอดตู้ ทำได้ไหมครับ แล้วราคาจะถูกกว่าแบบถอดตู้ไหม ทราบครับว่าถอดออกมาล้างดีที่สุดครับ
admin

ตอบตอบ: 11/01/2008 11:24 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ

ขอถามเพิ่มเติมเป็นความรู้ว่า การล้างคอยด์เย็น โดยไม่ต้องถอดตู้ ทำได้ไหมครับ แล้วราคาจะถูกกว่าแบบถอดตู้ไหม ทราบครับว่าถอดออกมาล้างดีที่สุดครับ

การล้างตู้แอร์แบบไม่ต้องถอดราคาประมาณ 1300-1800 แล้วแต่ที่ ถ้าเป็นโตโยต้าสามห่วงถอดเอาคอล์ยเย็นออกมาล้างภายนอกไม่ยาก ราคาก็ถูกกว่าล้างแบบไม่ต้องถอดตู้
เพราะถอดออกมาล้างภายนอกราคาอยู่ที่ พันกว่าบาทนิดๆเท่านั้น
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 18/01/2008 11:49 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ให้ลูกไปซ่อมมาแล้วครับ คอยด์เย็นเน่า (ถูกช่างข้างถนนหลอก) ดรายเออร์ วาล์ว ท่อแอร์อีกเส้น หมดไป หลายพัน แต่ก็OK ครับ มีประกันด้วยอีก หกเดือน

อยากให้พรรคพวกระวังช่างข้างถนนให้ดีๆ ครับ พอเขาหลอกไปซักพักก็หายหัวปิดร้านไป ให้ดูร้านที่มีหลักการและหลักฐานดีๆ ราคาสูงหน่อยก็ยังดีกว่า

คันนี้ ตั้งแต่มีปัญหาเรื่องแอร์มา ไปมาแล้วสามร้าน หมดเงินไปก่อนแล้ว ร่วมแปดพัน วนเวียนอยู่ที่ คอยด์เย็น ตัวที่เปลี่ยนเป็นตัวที่สาม เปลี่ยนมา ทุก หกเดือน

จะได้จบสักที ขอบคุณช่างแอร์ทั่ ลีนุกส์แอร์ด้วยครับ

ผมก็เล่น ลีนุกส์ ตั้งแต่ redhat mandriva ทะเล fodera ubuntu แต่เซ็ง ไม่รู้เล่นทำไม เวลาใช้งานก็ต้อง วินโดว์ เป็นทาส บิลล์เกตส์ ไปอีกหลายชาติ
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 18/01/2008 11:51 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลืมใส่ชื่อครับ

ให้ลูกไปซ่อมมาแล้วครับ คอยด์เย็นเน่า (ถูกช่างข้างถนนหลอก) ดรายเออร์ วาล์ว ท่อแอร์อีกเส้น หมดไป หลายพัน แต่ก็OK ครับ มีประกันด้วยอีก หกเดือน

อยากให้พรรคพวกระวังช่างข้างถนนให้ดีๆ ครับ พอเขาหลอกไปซักพักก็หายหัวปิดร้านไป ให้ดูร้านที่มีหลักการและหลักฐานดีๆ ราคาสูงหน่อยก็ยังดีกว่า

คันนี้ ตั้งแต่มีปัญหาเรื่องแอร์มา ไปมาแล้วสามร้าน หมดเงินไปก่อนแล้ว ร่วมแปดพัน วนเวียนอยู่ที่ คอยด์เย็น ตัวที่เปลี่ยนเป็นตัวที่สาม เปลี่ยนมา ทุก หกเดือน

จะได้จบสักที ขอบคุณช่างแอร์ทั่ ลีนุกส์แอร์ด้วยครับ

ผมก็เล่น ลีนุกส์ ตั้งแต่ redhat mandriva ทะเล fodera ubuntu แต่เซ็ง ไม่รู้เล่นทำไม เวลาใช้งานก็ต้อง วินโดว์ เป็นทาส บิลล์เกตส์ ไปอีกหลายชาติ
admin

ตอบตอบ: 18/01/2008 3:31 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ลืมใส่ชื่อครับ

เรายินดีให้บริการอย่างตรงไปตรงมาครับ และขอบคุณมากครับ ที่ไว้วางใจใช้บริการกับทางเรา
ก่อนหน้านี้ใช้ของไม่ได้คุณภาพ เช่นตัวคอล์ยเย็น มีจุดรั่วซึมน้ำมันเยิ้มเต็มไปหมด กำลังจะอัดแรงดันจุ่มน้ำให้ดูรอยรั่ว อัดได้ยังไม่ถึง 200 PSI คอล์ยเย็นก็ปริแตกซะแล้ว และยังตรวจเช็คเจอสายกลางรั่วตามอายุการใช้งานอีกจุด (สายกลางคือ สายท่อแอร์สีดำๆ) ได้แก้ไขให้เรียบร้อยแล้ว แต่ก็เล่นซะดึกเลย งานที่เราทำมีประกันให้ครับ และอะไหล่ที่ใช้เป็นของเด็นโซ่ทุกชิ้น

ผมก็เล่นลีนุกซ์ครับ และไม่ปิดบังเทคนิคของระบบแอร์ เหมือนลีนุกซ์ที่โอเพ่นซอร์ททุกอย่าง
komsan
มือใหม่
มือใหม่

เข้าร่วมเมื่อ: 17/01/2008
ตอบ: 1

ตอบตอบ: 21/01/2008 7:38 am    ชื่อกระทู้: โตต้า ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

อยากถามเพิ่มเติมว่า ต้องติดกรองอากาศแอร์เพิ่มแบบรถใหม่พวก วีออส อัลติส แคมรี่ ไหมครับ
admin

ตอบตอบ: 21/01/2008 7:19 pm    ชื่อกระทู้: Re: โตต้า ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

komsan บันทึก:
อยากถามเพิ่มเติมว่า ต้องติดกรองอากาศแอร์เพิ่มแบบรถใหม่พวก วีออส อัลติส แคมรี่ ไหมครับ

โตโยต้าสามห่วงที่บล็อค Blower ไม่ได้ออกแบบช่องเอาไว้ให้ใส่ Fillter เหมือนรถรุ่นใหม่ๆ
จึงใส่ Fillter แบบสำเร็จรูปไม่ได้ครับ นอกจากเราจะออกแบบตัด Fillter เอามาใส่เอาเอง
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 28/01/2008 10:28 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ขอบคุณครับ ทำแล้วจะรอดูผลครับ
ช่างฯ น่าเข้ากระทู้ของ www.gasthai.com บ่อยๆ ด้วยนะครับ เพราะมีผู้เข้าชมมาก ฝาก banner ด้วยก็ดีครับ ผู้ที่อยู่ฝั่งธน จะได้ไม่ต้องถ่อไปแถวๆ บางนาครับ
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 31/01/2008 10:13 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ที่ร้าน มีหลอดหน้าปัดมิเตอร์ แบบ LED ไหมครับ
admin

ตอบตอบ: 31/01/2008 1:40 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ที่ร้าน มีหลอดหน้าปัดมิเตอร์ แบบ LED ไหมครับ

ไม่มีครับ ผมมีแต่ LED เอาไว้แสดงผลขณะคอมเพรสเซอร์ทำงานครับ
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 23/03/2008 11:54 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ในที่สุด คอมแอร์ตัวเดิม โตต้าสามห่วง ตัวเดิม สิริรวมอายุ 13 ปี ก็ต้องจากไป ไม่สามารถทนใช้งานต่อไปได้ จึงต้องให้ลูกสาวไปเปลี่ยนคอมแอร์มือสอง เรื่องราวน่าจะจบจริงๆ สักที หวังว่าคงจะใช้ได้อีกนาน เรียกว่า overhaul ระบบแอร์เลย คือ คอม คอยด์เย็น ดรายเออร์ ขาดแต่ก็คอยด์ร้อน สรุปแล้ว ตั้งแต่เสีย เติมน้ายาไป ห้า ครั้ง และรั่วหมด นี่ถ้าใช้น้ำยาเดิม R12 ที่มี CFC ผมคงทำให้ ชั้น ozone แหว่งไปนิดหนึ่งครับ

ขอบคุณ ลินุกซ์แอร์ด้วยครับ
admin

ตอบตอบ: 23/03/2008 1:17 pm    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

ในที่สุด คอมแอร์ตัวเดิม โตต้าสามห่วง ตัวเดิม สิริรวมอายุ 13 ปี ก็ต้องจากไป ไม่สามารถทนใช้งานต่อไปได้ จึงต้องให้ลูกสาวไปเปลี่ยนคอมแอร์มือสอง เรื่องราวน่าจะจบจริงๆ สักที หวังว่าคงจะใช้ได้อีกนาน เรียกว่า overhaul ระบบแอร์เลย คือ คอม คอยด์เย็น ดรายเออร์ ขาดแต่ก็คอยด์ร้อน สรุปแล้ว ตั้งแต่เสีย เติมน้ายาไป ห้า ครั้ง และรั่วหมด นี่ถ้าใช้น้ำยาเดิม R12 ที่มี CFC ผมคงทำให้ ชั้น ozone แหว่งไปนิดหนึ่งครับ

ขอบคุณ ลินุกซ์แอร์ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ ที่ใว้วางใจเลือกใช้บริการของทางร้านเรา
และต้องขออภัยด้วยที่ครั้งนี้ใช้เวลาซ่อมนาน จากสองชั่วโมงที่แจ้งไว้กลายเป็นสองทุ่ม ที่นานเนื่องจากข้อผิดพลาดของทางเราเอง ที่ใช้น้ำมันคอมเพรสเซอร์ผิด ทำให้เกิดปัญหา เนื่องจากทางเราพยายามหาน้ำมันคอมเพรสเซอร์ ที่มีคุณภาพดีมาบริการให้ลูกค้าทุกท่าน
เราจึงเลือกใช้น้ำมันยี่ห้อ PAOIL ซึ่งเป็นน้ำมันคุณภาพสูง ซึ่งผ่านการทดลองจาก Oil Check Pty Limited Repord No.555678-80 จาก Australia ราคาลิตรละเกือบสองพันบาท
http://www.rocoil.com/default.asp?p=3&s=pl1
ซึ่งตัวแทนจำหน่ายในเมืองไทยยืนยันว่าสามารถใช้ได้กับคอมที่เป็นชนิดลูกสูบและแบบโรตารี่ได้เลย ที่ผ่านมาผมก็ใช้กับคอมเพรสเซอร์ที่เป็นแบบลูกสูบและแบบโรตารี่ ก็ใช้งานได้ดีไม่มีปัญหาอะไร แต่เพิ่งมาลองใช้กับ EE101 ที่ใช้คอม TV12C ปรากฏว่าเกิดปัญหาไม่สามารถใช้งานได้ (เลยเป็นเหตุให้ใช้เวลาซ่อมนานอย่างเมื่อวานนี้)
พอเรารู้ว่าเป็นปัญหาที่น้ำมัน จึงได้ล้างระบบไล่น้ำมันเก่าที่อยู่ภายในระบบท่อแอร์ใหม่หมด และเปลี่ยนใดเออร์ลูกใหม่ให้

(หมายเหตุ)
1.เนื่องจากสายพานปั๊ม power เสื่อมสภาพแตกร้าวและมีคราบน้ำมันซึมมาที่มูเล์เครื่องยนต์ทำให้สายพานลื่นและอาจมีเสียงดังบ้าง แนะนำควรเปลี่ยนใหม่เพื่อไม่ให้สายพานขาดระหว่างการใช้รถ (ยังไงถ้ามีเวลารบกวนนำรถกลับเข้ามาให้ทางเราเปลี่ยนให้ ไม่คิดค่าบริการครับ)
2.ให้นำรถกลับเข้ามาให้ทางเรา แว็คเติมน้ำยาใหม่อีกรอบ เพราะอาจยังมีน้ำมันเก่าตกค้างอยู่บ้างภายในตัวคอมเพรสเซอร์ เนื่องจากการถ่ายด้วยการเทออก จะออกไม่หมด 100% จึงจำเป็นต้องถ่ายน้ำยาออกอีกรอบ และแว็คเติมน้ำยาแอร์และน้ำมันคอมใหม่อีกรอบไม่มีค่าใช้จ่ายอะไรครับ
3.รับใช้ชาติมา 13 ปี คุ้มมากแล้วครับ
โตต้า
บุคคลทั่วไป

ตอบตอบ: 26/05/2008 11:43 am    ชื่อกระทู้: ตอบกระทู้ด้วยเครื่องหมายคำพูด(quote)

แอร์ไม่เย็นครับ มีเสียงฟี้ๆ ก็เลยไปหาช่างแอร์ ที่ลีนุกส์แอร์ ปรากฏว่า ท่อแตก ทางร้านเปลี่ยนและเติมน้ำยาพร้อมแวคให้ฟรี โดยไม่คิดเงิน
รู้สึกเกรงใจจริงๆ จะคิดค่าแรงหรือค่าของบ้างก็ได้นะครับ
อย่างไรก็ตาม ก็ขอขอบคุณที่ช่วยเหลือมากๆ ครับ
แสดงการตอบก่อนนี้:   
ตั้งกระทู้ใหม่   ตอบกระทู้    ลีนุกซ์ ออโต้แอร์ หน้ากระดานข่าวหลัก -> ถาม- ตอบ แอร์รถยนต์ ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จากทั้งหมด 2

ไปยัง:  
คุณ สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ในกระดานนี้
คุณ สามารถ ตอบกระทู้ในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ แก้ไขการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลบการตอบกระทู้ของคุณในกระดานนี้
คุณ ไม่สามารถ ลงคะแนนในแบบสำรวจในกระดานนี้
คุณ สามารถ แนบไฟล์ในกระดานข่าวนี้
คุณ สามารถ ดาวน์โหลดไฟล์ในกระดานข่าวนี้